Giải bài tậpLớp 6

Giải bài 6.19 trang 9 Sách bài tập (SBT) Toán 6 tập 2 – Kết nối tri thức với cuộc sống

Hôm nay Mai đi chợ cùng mẹ, mẹ bảo Mai mua ba gói là rẻ nhất. Em hãy giải thích tại sao mẹ Mai lại khuyên như thế nhé.

Câu hỏi:

Một cửa hàng thực phẩm bán một loại xúc xích với giá như sau:

–         Mua một gói giá 50 000 đồng

–         Mua hai gói giá 90 000 đồng

–         Mua ba gói giá 130 000 đồng.

Hôm nay Mai đi chợ cùng mẹ, mẹ bảo Mai mua ba gói là rẻ nhất. Em hãy giải thích tại sao mẹ Mai lại khuyên như thế nhé.

Lời giải:

Nếu mua hai gói thì giá của mỗi gói là: \(\frac{{90000}}{2} = 45000\) đồng

Nếu mua ba gói thì giá của mỗi gói là: \(\frac{{130000}}{3}\) đồng

Vì \(\frac{{130000}}{3}\) < 45 000 < 50 000 đồng nên mua ba gói là rẻ nhất

Hanoi1000.vn

Giải bài 6.19 trang 9 Sách bài tập (SBT) Toán 6 tập 2 – Kết nối tri thức với cuộc sống

Đăng bởi: Hanoi1000.vn

Chuyên mục: Giải bài tập

Rate this post

Hanoi1000

Là một người sống hơn 30 năm ở Hà Nội. Blog được tạo ra để chia sẻ đến mọi người tất cả mọi thứ về Hà Nội. Hy vọng blog sẽ được nhiều bạn đọc đón nhận.

Related Articles

Trả lời

Email của bạn sẽ không được hiển thị công khai. Các trường bắt buộc được đánh dấu *

Back to top button